Intresting Fact: ಪುರುಷರಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಮಹಿಳೆಯರೇ ಇದನ್ನು ಜಾಸ್ತಿ ಮಾಡೋದಂತೆ -ನಾಚಿಕೊಳ್ಳದೆ ಈ ಫ್ಯಾಕ್ಟ್ ತಿಳಿಯಿರಿ !

Intresting Fact Women tend to do it more than men

ಊಟದ ನಂತರ ಹೆಚ್ಚಿನ ಜನರು ಆಲಸ್ಯದಿಂದ ಇರುತ್ತಾರೆ. ಇದು ಸ್ವಾಭಾವಿಕ. ಅನೇಕ ಜನರು ಆಫೀಸ್ನಲ್ಲಿ ಕುಳಿತು ನಿದ್ದೆ ಮಾಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತಾರೆ. ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಜಾಗತಿಕವಾಗಿ ಕೆಲವು ಕಂಪನಿಗಳು ತಮ್ಮ ಉದ್ಯೋಗಿಗಳಿಗೆ ಊಟದ ನಂತರ ‘ಪವರ್ ನ್ಯಾಪ್’ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಅವಕಾಶವನ್ನು ನೀಡುತ್ತವೆ. ಇದರಿಂದಾಗಿ ಅವರು ಎದ್ದಾಗ ತಾಜಾತನವನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಾರೆ. ಇದು ಅವರ ಕೆಲಸದ ಪವರ್ನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ. ಮನೆಯಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವವರಿಗೆ ಊಟದ ನಂತರ ಸೋಮಾರಿತನದ ಭಾವನೆ ದೊಡ್ಡ ವಿಷಯವಲ್ಲ. ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಇದು ಕಚೇರಿಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವವರಿಗೆ ಸಮಸ್ಯೆಯಾಗುತ್ತದೆ. ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಪುರುಷರಿಗಿಂತ ಮಹಿಳೆಯರು ಊಟದ ನಂತರ ನಿದ್ರೆಯ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ತಜ್ಞರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಇದನ್ನು ‘ಹುಡುಗಿಯರ ನಿದ್ದೆ’ ಎನ್ನುತ್ತಾರಂತೆ.

ಹುಡುಗಿಯರ ನಿದ್ದೆಗೆ ಹಲವು ಕಾರಣಗಳಿರಬಹುದು. ನಮ್ಮ ಏಕಾಗ್ರತೆಯು ಮಧ್ಯಾಹ್ನ 3 ರಿಂದ 5 ರ ನಡುವೆ ಅಂದರೆ ಊಟದ ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯದ ನಂತರ ಏಕೆ ತೊಂದರೆಗೊಳಗಾಗಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಾವು ಏಕೆ ನಿದ್ದೆ ಮಾಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತೇವೆ ಎಂದು ತಜ್ಞರಿಂದ ತಿಳಿಸಲಾಗಿದೆ? ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ‘ಪವರ್ ನ್ಯಾಪ್’ ಏಕೆ ಹೆಚ್ಚು ಬೇಕು? ಮಧ್ಯಾಹ್ನದ ಊಟದ ನಂತರ ಸ್ವಲ್ಪ ನಿದ್ರೆ ಮಾಡುವ ಬಯಕೆಯು ಮೆದುಳನ್ನು ನಿಶ್ಚೇಷ್ಟಿತಗೊಳಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ, ನಾವು ಕೆಲವು ಕೆಲಸಗಳನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದರೆ ಅದರಲ್ಲಿ ತಪ್ಪು ಮಾಡುವ ಸಾಧ್ಯತೆಗಳು ಬಹಳಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ. ನೀವು ಯಂತ್ರಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಕೆಲಸ ಅಥವಾ ನಿರ್ಮಾಣ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದರೆ, ಆಗ ಅಪಘಾತದ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ.

ಅಮೆರಿಕದ ನ್ಯಾಷನಲ್ ಸ್ಲೀಪ್ ಫೌಂಡೇಶನ್ನ ಅಧ್ಯಯನಗಳು ಜನರು ತಮ್ಮ ಅತ್ಯಂತ ಕಡಿಮೆ ಜಾಗರೂಕತೆಯಿಂದ ದಿನಕ್ಕೆ ಎರಡು ಬಾರಿ ಇರುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ. ಈ ಎರಡು ಸಮಯಗಳು ಬೆಳಿಗ್ಗೆ 2 ರಿಂದ 7 ರವರೆಗೆ ಮತ್ತು ಮಧ್ಯಾಹ್ನ 2 ರಿಂದ 5 ರವರೆಗೆ ಬೀಳುತ್ತವೆ. ಮೊದಲಿಗೆ, ಹೆಚ್ಚಿನ ಜನರು ಆಳವಾದ ನಿದ್ರೆಯಲ್ಲಿ ಕಳೆದುಹೋಗುತ್ತಾರೆ. ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಎರಡನೇ ಹಂತವು ಅತ್ಯಂತ ಕಷ್ಟಕರವಾಗಿದೆ. ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ನೀವು ಎಚ್ಚರವಾಗಿರುತ್ತೀರಿ ಮತ್ತು ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತೀರಿ.

ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಊಟದ ನಂತರ, ನಮ್ಮ ದೇಹದಲ್ಲಿ ಜೀರ್ಣಕ್ರಿಯೆ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯು ನಡೆಯುತ್ತದೆ. ಹೆಚ್ಚುವರಿಯಾಗಿ, ರಕ್ತದಲ್ಲಿನ ಸಕ್ಕರೆಯ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಲು ಇನ್ಸುಲಿನ್ ಬಿಡುಗಡೆಯಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು ಶಕ್ತಿಯ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ನೈಸರ್ಗಿಕ ಕುಸಿತಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಜನರು ಊಟದ ನಂತರ ಸೋಮಾರಿತನವನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಸ್ವಲ್ಪ ನಿದ್ರೆ ಅಥವಾ ಶಕ್ತಿಯ ನಿದ್ರೆಯ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಅನುಭವಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಪವರ್ ನ್ಯಾಪ್ ಏಕೆ ಬೇಕು?
ಮಧ್ಯಾಹ್ನದ ಊಟದ ನಂತರ ಸೋಮಾರಿತನವು ಎದ್ದು ಕುಣಿಯುತ್ತಿರುತ್ತದೆ. ಇದು ರಕ್ತದಲ್ಲಿನ ಸಕ್ಕರೆಯ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿನ ಕುಸಿತ ಮತ್ತು ದೇಹದ ನೈಸರ್ಗಿಕ ಸಿರ್ಕಾಡಿಯನ್ ಲಯದಿಂದಾಗಿ ಸಂಭವಿಸುತ್ತದೆ. ನಿದ್ರೆಯನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸಲು ಕಾರಣವಾದ ಮೆಲಟೋನಿನ್ ನಂತಹ ಹಾರ್ಮೋನುಗಳು ಇದರಲ್ಲಿ ದೊಡ್ಡ ಪಾತ್ರವನ್ನು ವಹಿಸುತ್ತವೆ. ಈ ಎಲ್ಲಾ ಕಾರಣಗಳು ಭಾರೀ ಭೋಜನದೊಂದಿಗೆ ಸೇರಿಕೊಂಡು ಮಧ್ಯಾಹ್ನ ಚಿಕ್ಕನಿದ್ರೆ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಬಯಕೆಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತವೆ.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಮಹಿಳೆಯರಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಮುಟ್ಟಿನ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಹಾರ್ಮೋನುಗಳ ಏರಿಳಿತಗಳು ಈ ಆಯಾಸವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಬಹುದು. ನವಿ ಮುಂಬೈನ ಕೋಕಿಲಾಬೆನ್ ಧೀರೂಭಾಯಿ ಅಂಬಾನಿ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯ ಪ್ರಸೂತಿ-ಸ್ತ್ರೀರೋಗತಜ್ಞ ಡಾ.ಬಂಡಿತಾ ಸಿನ್ಹಾ ಅವರು ದಿ ಇಂಡಿಯನ್ ಎಕ್ಸ್ಪ್ರೆಸ್ಗೆ ಮುಟ್ಟಿನ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಪ್ರೊಜೆಸ್ಟರಾನ್ ಹಾರ್ಮೋನ್ ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. ಈ ಹಾರ್ಮೋನ್ ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಊಟದ ನಂತರ ಮಧ್ಯಾಹ್ನದ ಕಿರು ನಿದ್ದೆ ಮಾಡುವ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ.

ಮಹಿಳೆಯರಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ನಿದ್ರೆಗೆ ನಿರೀಕ್ಷೆಗಳು ಸಹ ಕಾರಣವಾಗಿವೆ. ಲಂಡನ್ನ ಲೇಬರ್ಗ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ನಿದ್ರೆಯ ಸಂಶೋಧಕರ ಪ್ರಕಾರ, ನಮ್ಮ ಮೆದುಳು ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುವ ವಿಧಾನದಿಂದಾಗಿ, ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಪುರುಷರಿಗಿಂತ 20 ನಿಮಿಷ ಹೆಚ್ಚು ನಿದ್ರೆ ಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಪುರುಷರಿಗಿಂತ ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಹೆಚ್ಚು ನಿದ್ರೆ ಬೇಕು ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನಗಳು ಬಲವಾಗಿ ಸೂಚಿಸುತ್ತವೆ.

ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರದ ಪುಣೆಯ ಪ್ರಸೂತಿ ಮತ್ತು ಸ್ತ್ರೀರೋಗ ತಜ್ಞ ಡಾ.ಕೋಮಲ್ ಭಾದು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ, ಹಾರ್ಮೋನುಗಳ ಸಂಕೀರ್ಣ ಜಾಲ, ಮುಟ್ಟಿನ ಮತ್ತು ಸಾಮಾಜಿಕ ನಿರೀಕ್ಷೆಗಳಿಂದ ಮಹಿಳೆಯರಲ್ಲಿ ಮಾನಸಿಕ ಆಯಾಸ ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ. ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಅವರಿಗೆ ಹೆಚ್ಚು ನಿದ್ರೆ ಬೇಕು. ತಜ್ಞರ ಪ್ರಕಾರ, ಮಹಿಳೆಯರ ಹೆಚ್ಚಿನ ನಿದ್ರೆಯ ಅಗತ್ಯಗಳು ಅವರ ಸಂಕೀರ್ಣ ಅರಿವಿನ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗಳು ಮತ್ತು ಬಹುಕಾರ್ಯಕ ಪಾತ್ರಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿವೆ.

ಸಿರೊಟೋನಿನ್ ಹಾರ್ಮೋನ್ ಕೂಡ ಹೆಚ್ಚು ನಿದ್ರೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ. ಸಹಜವಾಗಿ ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ನಿದ್ರೆಯ ಅಗತ್ಯತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಸಂಶೋಧನೆಯು ಸಾಕಷ್ಟು ಸೀಮಿತವಾಗಿದೆ, ಆದರೆ ಅದಕ್ಕೆ ಸಾಕಷ್ಟು ಉಪಾಖ್ಯಾನ ಪುರಾವೆಗಳಿವೆ. ಕೆಲವು ಜನರಲ್ಲಿ, ಆಹಾರವನ್ನು ಸೇವಿಸಿದ ನಂತರ ಸಿರೊಟೋನಿನ್ ವೇಗವಾಗಿ ಉತ್ಪತ್ತಿಯಾಗಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ತಜ್ಞರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಇದರಿಂದ ಅವರಿಗೆ ನಿದ್ರೆ ಬರುತ್ತಿದೆ. ಸಿರೊಟೋನಿನ್ ಹಾರ್ಮೋನ್ ದೇಹದ ಅನೇಕ ಕಾರ್ಯಗಳನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಾವು ನಿಮಗೆ ಹೇಳೋಣ.

ಈ ಹಾರ್ಮೋನ್ ದೇಹದಲ್ಲಿ ಖಿನ್ನತೆ-ಶಮನಕಾರಿ ಪಾತ್ರವನ್ನು ಸಹ ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ. ವೈದ್ಯರ ಪ್ರಕಾರ, ದೇಹದಲ್ಲಿ ಸಿರೊಟೋನಿನ್ ಪ್ರಮಾಣವು ಪ್ರೋಟೀನ್ನೊಂದಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ.
ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಚೀಸ್, ಸೋಯಾಬೀನ್ ಮತ್ತು ಮೊಟ್ಟೆಗಳಿಂದ ಮಾಡಿದ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ತಿನ್ನುವುದರಿಂದ ನಿದ್ರೆಯ ಭಾವನೆ ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ. ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಮಧುಮೇಹ, ಆಹಾರ ಅಲರ್ಜಿ, ನಿದ್ರೆಯಲ್ಲಿ ಉಸಿರುಕಟ್ಟುವಿಕೆ, ರಕ್ತಹೀನತೆ, ಥೈರಾಯ್ಡ್ ಅಥವಾ ಜೀರ್ಣಾಂಗ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಂದಾಗಿ ಊಟದ ನಂತರ ಕೆಲವರಿಗೆ ನಿದ್ರೆ ಬರಬಹುದು. ಒಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಪುರುಷರಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ನಿದ್ದೆ ಮಾಡೋದು ಮಹಿಳೆಯರೇ ಎಂದು ಸಾಬೀತಾಯಿತು!

Leave A Reply

Your email address will not be published.