Parrot talk: ಗಿಳಿ ಮನುಷ್ಯರಂತೆ ಮಾತನಾಡಲು ಹೇಗೆ ಕಲಿಯುತ್ತೆ? ಇಲ್ಲಿದೆ ನೋಡಿ ನಿಮಗೆ ಗೊತ್ತಿಲ್ಲದ ಸೀಕ್ರೇಟ್ಸ್​

Intresting news How does a parrot talk like a human here are information

Parrot talk : ಇಡೀ ಪ್ರಪಂಚದಲ್ಲಿ ಮಾನವ ಧ್ವನಿಯನ್ನು ಅನುಕರಿಸುವ ಏಕೈಕ ಪಕ್ಷಿ ಗಿಳಿ. ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಬಾಯಿಂದ ಹೇಳುವುದನ್ನು ಕೇಳುವವರು ಮಾತ್ರ ಆ ಪದಗಳನ್ನು ಪುನರಾವರ್ತಿಸಬಹುದು. ಒಂದು ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಗಿಳಿಯು ಮಾನವನ ಧ್ವನಿಯನ್ನು( Parrot talk )ಅದ್ಭುತ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಅನುಕರಿಸುವ ಪಕ್ಷಿ ಎಂದು ಹೇಳಬಹುದು. ಜಗತ್ತಿನ ಯಾವುದೇ ಪ್ರಾಣಿ ಅಥವಾ ಪಕ್ಷಿ ಇದನ್ನು ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗದಿದ್ದರೆ, ಗಿಳಿ ಇದನ್ನು ಹೇಗೆ ಮಾಡಬಹುದು.

ಹೌದು, ಗಿಣಿಗೆ ಇದು ಹೇಗೆ ಸಾಧ್ಯವಾಯಿತು ಎಂಬುದು ಅಚ್ಚರಿಯ ಜೊತೆಗೆ ಚಿಂತನೆಯ ವಿಷಯವೂ ಹೌದು. ಈ ಹಕ್ಕಿ ಶತಮಾನಗಳಿಂದ ಮನುಷ್ಯರಿಗೆ ಬಹಳ ಹತ್ತಿರದಲ್ಲಿದೆ. ಮನುಷ್ಯನು ಅವನನ್ನು ಬೆಳೆಸುತ್ತಿದ್ದಾನೆ. ಗಿಳಿಯು ಮನುಷ್ಯನ ಧ್ವನಿಯನ್ನು ಅನುಕರಿಸಿ ಅದನ್ನು ಪಠಿಸಿದಾಗ, ಸ್ವತಃ ಮಾನವನು ಅದರಿಂದ ಬಹಳ ಸಂತೋಷಪಡುತ್ತಾನೆ. ಈ ವಿಷಯವು ಅವನಿಗೆ ಸಂತೋಷವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ.

ಗಿಳಿ ಮನುಷ್ಯನಂತೆ ಹೇಗೆ ಮಾತನಾಡುತ್ತದೆ?
ಆದರೆ ಗಿಳಿ ಮನುಷ್ಯನಂತೆ ಹೇಗೆ ಮಾತನಾಡುತ್ತದೆ ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ವಿಜ್ಞಾನ ಏನು ಹೇಳುತ್ತದೆ? ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಗಿಳಿಗಳು ಸಿರಿಂಕ್ಸ್ ಎಂಬ ಅಂಗವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತವೆ, ಅದು ಅವುಗಳ ಶ್ವಾಸನಾಳದಲ್ಲಿದೆ, ಅದರ ಮೂಲಕ ಅವು ಮಾನವ ತರಹದ ಶಬ್ದಗಳನ್ನು ಮಾಡಬಹುದು. ಮನುಷ್ಯರು ಹೇಳಿದ್ದನ್ನು ನಕಲು ಮಾಡಬಹುದು.

ಗಾಳಿಯು ಗಿಳಿಯ ಧ್ವನಿಪೆಟ್ಟಿಗೆಯ ಮೂಲಕ ಹಾದುಹೋದಾಗ, ಸಿರಿಂಕ್ಸ್ ಕಂಪಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಶಬ್ದವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ. ಸಿರಿಂಕ್ಸ್ ಅನ್ನು ಸ್ನಾಯು ಮತ್ತು ಮೃದುವಾದ ಮೂಳೆಯ ಉಂಗುರಗಳಿಂದ ನಿಯಂತ್ರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಗಿಳಿಗಳು ಶಬ್ದಗಳನ್ನು ಅನುಕರಿಸಲು, ಹಾಡುಗಳನ್ನು ಹಾಡಲು ಅಥವಾ ಮನುಷ್ಯರಂತೆ ಮಾತನಾಡಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ. ಶ್ವಾಸನಾಳದ ಆಳ ಮತ್ತು ಆಕಾರವನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸುವ ಮೂಲಕ ಅವು ವಿಭಿನ್ನ ಶಬ್ದಗಳನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸುತ್ತವೆ. ಗಿಳಿ ಜಾತಿಯ ಇತರ ಕೆಲವು ಪಕ್ಷಿಗಳು ಸಹ ಇದನ್ನು ಮಾಡಬಹುದು.

ಅವುಗಳಿಗೆ ಬುದ್ಧಿ ಇದೆಯೇ ಅಥವಾ ಅನುಕರಿಸುತ್ತದೆಯೇ?
ಗಿಳಿಗಳಿಗೂ ದಟ್ಟವಾದ ನಾಲಿಗೆ ಇದ್ದು ಅದು ಶಬ್ದಗಳನ್ನು ಅನುಕರಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಗಿಳಿಗಳು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಮಾನವ ಪದಗಳು ಮತ್ತು ಶಬ್ದಗಳನ್ನು ಅನುಕರಿಸುವಲ್ಲಿ ಉತ್ತಮವಾಗಿವೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಗಿಳಿಯು “ಹಲೋ, ಹೇಗಿದ್ದೀಯಾ?” ಎಂದು ಹೇಳಬಹುದು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಗಿಳಿಗಳಿಗೆ ಮನುಷ್ಯರು ಮಾಡುವ ತಿಳುವಳಿಕೆ ಇಲ್ಲ, ಅಥವಾ ಅವರು ಏನು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದಾರೆಂದು ಅವರಿಗೆ ತಿಳಿದಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಅವು ನಿಮ್ಮ ಮಾತನ್ನು ಅನುಕರಿಸುವ ಅಥವಾ ಅದೇ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ಪದಗಳನ್ನು ಪುನರಾವರ್ತಿಸುವಷ್ಟು ಸಮರ್ಥವಾಗಿವೆ.

ಅವರು ಅರ್ಥವನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದಿಲ್ಲ ಆದರೆ ಊಹೆ ಮಾಡಬಹುದು. ತಜ್ಞರು ಹೇಳುವಂತೆ ಗಿಳಿಗಳು ಬಹುಶಃ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪದಗಳ ಅರ್ಥವನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದಿಲ್ಲ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಅವರು ಪದಗಳ ಸುತ್ತಲಿನ ಸಂದರ್ಭದ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದಿರುತ್ತಾರೆ. ಪದಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಹಭಾಗಿತ್ವವನ್ನು ಮಾಡಬಹುದು. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಗಿಳಿಯು “ಹೇಗಿದ್ದೀಯಾ?” ಎಂದು ಕೇಳಬಹುದು ಎಂದು ಒಬ್ಬ ಸಂಶೋಧಕರು ವರದಿ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ, ಅದು ಹೇಳಿದಾಗ ಅದು ತನ್ನ ಮೆದುಳನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಿಲ್ಲ ಬದಲಿಗೆ ನೀವು ಹಲವಾರು ಬಾರಿ ಕೋಣೆಗೆ ಬರುತ್ತಿರುವುದನ್ನು ಕೇಳಿದೆ. ಬಹಳಷ್ಟು ಜನರು ಇದನ್ನು ಹೇಳುವುದನ್ನು ನಾನು ಕೇಳಿದೆ. ನೀವು. ಆದ್ದರಿಂದ ಅವರು ಈ ವಾಕ್ಯವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಕೋಣೆಗೆ ಪ್ರವೇಶಿಸುವುದರೊಂದಿಗೆ ಸಂಯೋಜಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಇದು ಅದ್ಭುತ ಮಿಮಿಕ್ರಿ ಮಾಡುತ್ತದೆ!
ಗಿಳಿ ಅದ್ಭುತ ಮಿಮಿಕ್ರಿ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ನೀವು ಹೇಳಬಹುದು. ಅವರು ಮಾತನಾಡುವ ಮಾತುಗಳಿಂದ ಹಿಡಿದು ನಾಯಿ ಬೊಗಳುವ ಬಾಗಿಲುಗಳ ಶಬ್ದದವರೆಗೆ ಅನೇಕ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಅನುಕರಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಬಿಗ್ ಬ್ರೈನ್ ಮತ್ತು ಇಂಟೆಲಿಜೆಂಟ್ ಬರ್ಡ್!
ಹೆಚ್ಚಿನ ಗಿಳಿಗಳು ತಮ್ಮ ಮಾಲೀಕರ ಮಾತನ್ನು ಅನುಕರಿಸುವಾಗ ಅವರು ಏನು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದಾರೆಂದು ತಿಳಿದಿರುವುದಿಲ್ಲ. ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಇದಕ್ಕೆ ಅಪವಾದಗಳಿದ್ದರೂ. ಗಿಳಿಗಳಿಗೆ ದೊಡ್ಡ ಮೆದುಳು ಇದೆ ಎಂದು ವಿಜ್ಞಾನ ಹೇಳುತ್ತದೆ. ಅವನೊಬ್ಬ ಬುದ್ಧಿವಂತ ಪಕ್ಷಿ. ಅವರು ಸಂಕೀರ್ಣವಾದ ಗಾಯನ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಅರಿವಿನ ಕೌಶಲ್ಯಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ. ಎರಡನೆಯ ದೊಡ್ಡ ವಿಷಯವೆಂದರೆ ಅವರು ಸಾಮಾಜಿಕ ರಚನೆಯ ನಡುವೆ ಬದುಕುತ್ತಾರೆ. ಅವರು ತಮ್ಮ ಸುತ್ತಲಿನ ಜನರೊಂದಿಗೆ ಸಂವಹನ ಮತ್ತು ಬೆರೆಯುವ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಮೆದುಳಿನ ಗಾತ್ರ
ಗಿಳಿಗಳ ಮೆದುಳು ಇತರ ಪಕ್ಷಿಗಳಿಗಿಂತ ದೊಡ್ಡದಾಗಿದೆ. ಸರಾಸರಿ ಮಾನವನ ಮೆದುಳು ಸುಮಾರು 3 ಪೌಂಡ್‌ಗಳಷ್ಟು ತೂಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸರಿಸುಮಾರು 5.5 x 6.5 x 3.6 ಇಂಚುಗಳನ್ನು ಅಳೆಯುತ್ತದೆ. ಗಿಳಿಯ ಮೆದುಳಿನ ದ್ರವ್ಯರಾಶಿ 1.15-20.73 ಗ್ರಾಂ. ಗಿಳಿಗಳು 227 ಮಿಲಿಯನ್–3.14 ಬಿಲಿಯನ್ ಮೆದುಳಿನ ನ್ಯೂರಾನ್‌ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ.

ಮಿದುಳಿನ ರಚನೆ:
ಗಿಳಿಯು ಮಾನವನ ಮೆದುಳಿಗೆ ಹೋಲುವ ರಚನೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಇದನ್ನು ಪಲಿಯಮ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಗಿಳಿ ಮೆದುಳಿನ ಕಾರ್ಟಿಕಲ್-ರೀತಿಯ ಪ್ರದೇಶಗಳನ್ನು ಮಾನವ ಕಾರ್ಟೆಕ್ಸ್‌ನಂತೆಯೇ ಅದೇ ಪಲ್ಯ ಪ್ರದೇಶಗಳಿಂದ ಪಡೆಯಲಾಗಿದೆ. ಕೆನಡಾದ ಅಧ್ಯಯನವು ಗಿಳಿಗಳಲ್ಲಿ ನರ ಸರ್ಕ್ಯೂಟ್ ಅನ್ನು ಗುರುತಿಸಿದೆ, ಅದು ಸಸ್ತನಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾನವರಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುವ ನರ ಸರ್ಕ್ಯೂಟ್‌ಗಳಿಗೆ ಹೋಲುತ್ತದೆ. ಈ ಸರ್ಕ್ಯೂಟ್ ಗಿಳಿಗಳ ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ. ಗಿಳಿಗಳು ಇತರ ಪಕ್ಷಿಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂವಹನ ಕೌಶಲ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ. ಅವು ತುಲನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ದೊಡ್ಡದಾದ ಟೆಲೆನ್ಸ್‌ಫಾಲಿಕ್-ಮಿಡ್‌ಬ್ರೈನ್ ಅನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ, ಇದು ಪ್ರೈಮೇಟ್‌ಗಳಿಗೆ ಪ್ರತಿಸ್ಪರ್ಧಿಯಾಗಿದೆ.

ಇದನ್ನೂ ಓದಿ: ಕಾರ್ತಿಕ ಮಾಸ ಮುಗಿಯುವ ತನಕ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಇವುಗಳನ್ನು ನೋಡಲೇಬಾರದು! ನೋಡಿದ್ರೆ ಗಂಡಾಂತರ ಗ್ಯಾರಂಟಿ

Leave A Reply

Your email address will not be published.