ಆಕಾಶದಲ್ಲಿ ವಿಮಾನ ಹಾರುವಾಗ ಈ ಗೆರೆಗಳು ಯಾಕೆ ಬರುತ್ತೆ ಗೊತ್ತಾ? ಇದು ಹೊಗೆ ಅಲ್ಲ

ಜೆಟ್ ವಿಮಾನಗಳು ಆಕಾಶದಲ್ಲಿ ಹಾರುವುದನ್ನು ಮತ್ತು ಬಿಳಿ ಹೊಗೆಯನ್ನು ಉಗುಳುವುದನ್ನು ನಾವು ನೋಡುತ್ತೇವೆ. ಆದರೆ ಅದು ಹೊಗೆಯಲ್ಲ ಎಂದರೆ ನಂಬುತ್ತೀರಾ? ಆದರೆ ಇದು ನಿಜ. ಅದು ಹೊಗೆಯಲ್ಲ. ಇದರ ಹಿಂದೆ ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಕೋನವಿದೆ. ನೋಡೋಣ. ಎಲ್ಲಾ ವಯಸ್ಸಿನ ಜನರು ವಿಮಾನಗಳನ್ನು ಪ್ರೀತಿಸುತ್ತಾರೆ. ಎಲ್ಲರಿಗೂ ವಿಮಾನದಲ್ಲಿ ಹಾರುವ ಆಸೆ ಇರುತ್ತದೆ. ವಿಶೇಷವಾಗಿ ನೆಲದಿಂದ ಆಕಾಶಕ್ಕೆ ಹಾರುತ್ತಿರುವ ವಿಮಾನವನ್ನು ನೋಡಲು ಮಕ್ಕಳು ಉತ್ಸುಕರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಕೆಲವು ವಿಮಾನಗಳು ಆಕಾಶದಲ್ಲಿ ಹಾರಿದಾಗ, ಕೆಲವು ಚಿತ್ರಗಳು ಬಿಳಿ ಗೆರೆಯಲ್ಲಿ ಗೋಚರಿಸುತ್ತವೆ. ಆ ಸಾಲುಗಳು ಹೇಗೆ ರೂಪುಗೊಳ್ಳುತ್ತವೆ ಎಂದು ನಿಮಗೆ ತಿಳಿದಿದೆಯೇ? ಈಗ ಕಂಡುಹಿಡಿಯೋಣ.

ಬಿಳಿ ಹೊಗೆಯನ್ನು ನೋಡಿದರೆ ಅಲ್ಲಿಂದ ಜೆಟ್ ವಿಮಾನ ಹೋಗಿರುವುದನ್ನು ನಾವು ಸುಲಭವಾಗಿ ಗುರುತಿಸಬಹುದು. ಈ ಬಿಳಿ ಹೊಗೆ ರೇಖೆಗಳನ್ನು ವಿಮಾನದ ಹೊಗೆ ಎಂದು ನಾವು ದೀರ್ಘಕಾಲ ಯೋಚಿಸಿದ್ದೇವೆ. ಆದರೆ ಅದು ನಿಜವಲ್ಲ.ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ವಿಮಾನದಿಂದ ಹೊಗೆ ಬರುವುದಿಲ್ಲ. ಆದರೆ ಜೆಟ್‌ಗಳಂತಹವುಗಳು ಹೆಚ್ಚಿನ ವೇಗದ ಎಂಜಿನ್ ಅನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ. ಈ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ, ಅವರು ಆಕಾಶದಲ್ಲಿ ಹಾರಿದಾಗ, ಅವುಗಳಿಂದ ಉಗಿ ಹೊರಬರುತ್ತದೆ.ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ, ಮಧ್ಯದ ಗಾಳಿಯಲ್ಲಿ ಬಿಡುಗಡೆಯಾದ ಆವಿಗಳು ತಂಪಾದ ಗಾಳಿಯೊಂದಿಗೆ ಇಬ್ಬನಿ ಬಿಂದುಗಳನ್ನು ರೂಪಿಸುತ್ತವೆ.

ನಾವು ಇಷ್ಟು ದಿನ ಹೊಗೆ ಅಂದುಕೊಂಡಿದ್ದು ಬರೀ ಇಬ್ಬನಿ ಹನಿಗಳು..ನೆಲದಿಂದ ಕೆಲವು ಸಾವಿರ ಅಡಿ ಎತ್ತರದಲ್ಲಿ ವಾತಾವರಣ ತಂಪಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಹೆಚ್ಚಿನ ವೇಗದ ಜೆಟ್‌ಗಳು ತಮ್ಮ ಇಂಜಿನ್‌ಗಳಿಂದ ಬಿಸಿನೀರಿನ ಆವಿಯನ್ನು ಹೊರಹಾಕಿದಾಗ, ಅದು ತಣ್ಣನೆಯ ಗಾಳಿಯಿಂದ ನೀರಿನ ಹನಿಗಳಾಗಿ ಘನೀಕರಣಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಹಾಗಾಗಿ ವಿಮಾನದಿಂದ ಬರುವ ಹಬೆ ನಮಗೆ ಕೆಳಗಿನಿಂದ ಹೊಗೆಯಂತೆ ಕಾಣುತ್ತದೆ.

Leave A Reply

Your email address will not be published.