Interesting News: ವಿಶ್ವದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಬಿಸಿಯಾದ ಪ್ರದೇಶ ಯಾವುದು ಗೊತ್ತ? ಇಲ್ಲಿದೆ ನೋಡಿ ಫುಲ್ ಡಿಟೇಲ್ಸ್

ಭೂಮಿಯ ಹವಾಮಾನವು ಎಂದಿಗೂ ಒಂದೇ ಆಗಿರುವುದಿಲ್ಲ. ಋತುಗಳು ಅನೇಕ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ತರುತ್ತವೆ. ಆದರೆ ಗ್ರಹದ ಕೆಲವು ಭಾಗಗಳು ತಂಪಾದ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ. ಕೆಲವು ಸ್ಥಳಗಳು ಯಾವಾಗಲೂ ಹೆಚ್ಚಿನ ತಾಪಮಾನವನ್ನು ದಾಖಲಿಸುತ್ತವೆ. ಆದರೆ ವಿಶ್ವದ ಅತ್ಯಂತ ಬಿಸಿಯಾದ ಪ್ರದೇಶಕ್ಕಾಗಿ, ಸಮಭಾಜಕಕ್ಕೆ ಹತ್ತಿರವಿರುವ ಕೆಲವು ಆಫ್ರಿಕನ್ ದೇಶದ ಬಗ್ಗೆ ಒಬ್ಬರು ಯೋಚಿಸುತ್ತಾರೆ. ಆದರೆ ಆ ಸ್ಥಳ ಅಮೆರಿಕದಲ್ಲಿದೆ. ಅದರ ಹೆಸರು ‘ಡೆತ್ ವ್ಯಾಲಿ’. ಇದು ಭೂಮಿಯ ಮೇಲಿನ ಅತ್ಯಂತ ಬಿಸಿಯಾದ ಸ್ಥಳವೆಂದು ಗುರುತಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ.

ಇದನ್ನೂ ಓದಿ: Shani Effects: ಈ ಒಂದು ಎಲೆ ಸಾಕು, ಶನಿದೋಷವೆಲ್ಲಾ ನಿವಾರಣೆಯಾಗುತ್ತದೆ!

ಡೆತ್ ವ್ಯಾಲಿ ಪೂರ್ವ ಕ್ಯಾಲಿಫೋರ್ನಿಯಾದ ಗ್ರೇಟ್ ಬೇಸಿನ್ ಮರುಭೂಮಿಯ ಗಡಿಯಲ್ಲಿರುವ ಮರುಭೂಮಿ ಕಣಿವೆಯಾಗಿದೆ. ಇದು ಭೂಮಿಯ ಮೇಲಿನ ಅತ್ಯಂತ ಬಿಸಿಯಾದ ಸ್ಥಳವೆಂದು ಗುರುತಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ. ಈ ಕಣಿವೆಯಲ್ಲಿ ತಾಪಮಾನವು ತುಂಬಾ ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ. 1913 ರಲ್ಲಿ, 57 ಡಿಗ್ರಿ ಸೆಲ್ಸಿಯಸ್ ತಾಪಮಾನವು ಏಕಕಾಲದಲ್ಲಿ ದಾಖಲಾಗಿತ್ತು. ಬೇಸಿಗೆಯಲ್ಲಿ ತಾಪಮಾನವು 49 ಡಿಗ್ರಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿರುತ್ತದೆ. 1996 ರಲ್ಲಿ, ಡೆತ್ ವ್ಯಾಲಿಯು 40 ದಿನಗಳವರೆಗೆ 49 ಡಿಗ್ರಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ತಾಪಮಾನವನ್ನು ದಾಖಲಿಸಿತು, ಈ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಬಿಸಿಯಾದ ಬೇಸಿಗೆಯ ತಾಣವಾಗಿದೆ. ಹೆಚ್ಚಿನ ತಾಪಮಾನ ಮತ್ತು ಕಡಿಮೆ ಆರ್ದ್ರತೆಯಿಂದಾಗಿ ಇಲ್ಲಿ ಆವಿಯಾಗುವಿಕೆಯ ಪ್ರಮಾಣ (ಆವಿಯಾಗುವಿಕೆ) ತುಂಬಾ ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ.

ಸ್ಥಳೀಯ ಅಮೆರಿಕನ್ನರ ಟಿಂಬಿಶಾ ಬುಡಕಟ್ಟು (ಹಿಂದೆ ಪನಾಮಿಂಟ್ ಶೋಶೋನ್) ಇಲ್ಲಿ ಹಲವು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಅವರ ಗ್ರಾಮವು ಡೆತ್ ವ್ಯಾಲಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಉದ್ಯಾನವನದ ಮಧ್ಯದಲ್ಲಿರುವ ಫರ್ನೇಸ್ ಕ್ರೀಕ್‌ನಲ್ಲಿದೆ. ಈ ಡೆತ್ ವ್ಯಾಲಿಯಲ್ಲಿ ಬಿಸಿ ವಾತಾವರಣ ಭಯ ಹುಟ್ಟಿಸುವಂತಿದ್ದರೂ.. ಕೌ ಕ್ರೀಕ್, ಟಿಂಬಿಶಾ ಶೋಶೋನ್ ಗ್ರಾಮ, ಸ್ಟೋವ್ ಪೈಪ್ ವೆಲ್ಸ್ ನಲ್ಲಿ ಜನ ವಾಸವಾಗಿದ್ದಾರೆ.

ಸಸ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರಾಣಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಏನು?

ಅತ್ಯಂತ ಬಿಸಿಯಾದ ಪ್ರದೇಶವಾಗಿದ್ದರೂ, ಡೆತ್ ವ್ಯಾಲಿಯು ಸಸ್ಯ ಮತ್ತು ಪ್ರಾಣಿಗಳ ಸಮೃದ್ಧಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಉಪ್ಪಿನಕಾಯಿ, ರಶ್ಸ್, ಕ್ರಿಸೋಟ್ ಬುಷ್ ಮತ್ತು ಕ್ಯಾಕ್ಟಸ್ ಮುಂತಾದ ಮರಗಳು ಅಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತವೆ. ಮೊಲಗಳು, ಇಲಿಗಳು, ಜಿಂಕೆಗಳು, ಅಳಿಲುಗಳು, ಕಿಟ್ ನರಿಗಳು, ಬಾಬ್ ಕ್ಯಾಟ್ಗಳು, ಕೊಯೊಟ್ಗಳಂತಹ ಪ್ರಾಣಿಗಳು ಇಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತವೆ. ಈ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಸಸ್ತನಿ ಮರುಭೂಮಿ ಬಿಗಾರ್ನ್ ಆಗಿದೆ. ವೈವಿಧ್ಯಮಯ ಪಕ್ಷಿಗಳೂ ಇಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತವೆ. ಹಾವು, ಚೇಳು, ಹಲ್ಲಿಗಳನ್ನೂ ನೋಡಬಹುದು. ಡೆತ್ ವ್ಯಾಲಿಯು ಮೊಜಾವೆ ಮರುಭೂಮಿ ಆಮೆ ಮತ್ತು ಆರು ಜಾತಿಯ ಮೀನುಗಳಿಗೆ ನೆಲೆಯಾಗಿದೆ.

ಡೆತ್ ವ್ಯಾಲಿ ಸಮುದ್ರ ಮಟ್ಟದಿಂದ 282 ಅಡಿ ಕೆಳಗೆ ಇದೆ. ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಇದು ಉತ್ತರ ಅಮೆರಿಕಾದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಕಡಿಮೆ ಎತ್ತರದ ಪ್ರದೇಶವೆಂದು ಗುರುತಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ. 19 ನೇ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ ಕ್ಯಾಲಿಫೋರ್ನಿಯಾ ಗೋಲ್ಡ್ ರಶ್ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಕಣಿವೆಯನ್ನು ಡೆತ್ ವ್ಯಾಲಿ ಎಂದು ಹೆಸರಿಸಲಾಯಿತು. 1849 ರಲ್ಲಿ, ಕ್ಯಾಲಿಫೋರ್ನಿಯಾದ ಚಿನ್ನದ ಗಣಿಗಳಿಗೆ ಹೋಗಲು ಕೆಲವರು ಈ ಕಣಿವೆಯನ್ನು ದಾಟಲು ವಿಫಲರಾದರು. ಅತ್ಯಂತ ಬಿಸಿಯಾದ ಪ್ರದೇಶವೆಂದು ಗುರುತಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿರುವ ಈ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಎರಡು ತಿಂಗಳ ಕಾಲ ಹಸಿವು ಮತ್ತು ಬಾಯಾರಿಕೆಯಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿದ್ದರು. ಇದರಿಂದ 13 ಮಂದಿ ಸಾವನ್ನಪ್ಪಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ವರದಿಯಾಗಿದೆ. ಉಳಿದವರು ಹಿಂತಿರುಗಿದರು. ಅವರಲ್ಲಿ ಕೊನೆಯವರು ಪರ್ವತದಿಂದ ಕಣಿವೆಯ ಕಡೆಗೆ ನೋಡಿ ‘ವಿದಾಯ, ಡೆತ್ ವ್ಯಾಲಿ’ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. ಅಂದಿನಿಂದ ಇದು ಡೆತ್ ವ್ಯಾಲಿ ಎಂಬ ಹೆಸರನ್ನು ಪಡೆಯಿತು.

ಅಮೆರಿಕದ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಸಂಸ್ಥೆ ನಾಸಾ ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಕೆಲವು ಉಪಗ್ರಹ ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದೆ. ಅವು USನ ಡೆತ್ ವ್ಯಾಲಿಯಲ್ಲಿರುವ ಸರೋವರದ ಫೋಟೋಗಳಾಗಿವೆ. ನಾಸಾದ ಭೂ ವೀಕ್ಷಣಾಲಯದ ಪ್ರಕಾರ, ಆಗಸ್ಟ್ 2023 ರಲ್ಲಿ ಹಿಲರಿ ಚಂಡಮಾರುತವು ಡೆತ್ ವ್ಯಾಲಿಯನ್ನು ಅಪ್ಪಳಿಸಿದಾಗ ಈ ಸರೋವರವು ರೂಪುಗೊಂಡಿತು. ತೀವ್ರ ಬಿಸಿಲಿನಿಂದ ಕೆರೆಯ ಗಾತ್ರ ಕೆಲವೇ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಕುಗ್ಗಿದೆ. ಆದರೆ ಅದು ಇನ್ನೂ ಉಳಿದುಕೊಂಡಿದೆ. ಈ ವರ್ಷ ಫೆಬ್ರುವರಿಯಲ್ಲಿ ಸುರಿದ ಭಾರಿ ಮಳೆಗೆ ಸಮೀಪದ ನದಿಯಲ್ಲಿ ಉಕ್ಕಿ ಹರಿದು ನೀರು ಮತ್ತೆ ಕೆರೆಗೆ ಹರಿದಿತ್ತು. 2023ರ ಅಕ್ಟೋಬರ್ ವೇಳೆಗೆ ಕೆರೆ ಸಂಪೂರ್ಣ ಕಣ್ಮರೆಯಾಗಲಿದೆ ಎಂದು ಎಲ್ಲರೂ ಭಾವಿಸಿದ್ದರು. ಆದರೆ ಅದು ಮತ್ತೆ ದೊಡ್ಡ ಕೆರೆಯಾಗಿ ಬದಲಾಯಿತು. ಇತ್ತೀಚೆಗಷ್ಟೇ ಸುರಿದ ಮಳೆಯಿಂದಾಗಿ ನೀರು ತುಂಬಿ ಹರಿಯುತ್ತಿದೆ.

Leave A Reply

Your email address will not be published.