Dal Use: ಅತಿಯಾಗಿ ದಾಲ್ ತಿಂತೀರಾ? ಹಾಗಾದ್ರೆ ಈ ಸುದ್ಧಿ ಓದಲೇಬೇಕು

ದಾಲ್ ಅನೇಕ ಆರೋಗ್ಯ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಕೆಲವು ಅಡ್ಡ ಪರಿಣಾಮಗಳೂ ಇರಬಹುದು. ನಮ್ಮ ಮನೆಗಳಲ್ಲಿ ಕಂಡಿಪಪ್ಪನ್ನು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಬಳಸುತ್ತೇವೆ. ಸಮಸ್ಯೆಗಳೇನು ಎಂಬುದನ್ನು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳೋಣ.

ಇದನ್ನೂ ಓದಿ: Vastu Tips: ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಈ ಮೂಲೆಗಳಲ್ಲಿ ಚಪ್ಪಲಿಗಳನ್ನು ಇಡಲೇಬೇಡಿ, ಕೆಟ್ಟದ್ದು ಸಂಭವಿಸಬಹುದು!

ಮೆಂತ್ಯವನ್ನು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ಭಕ್ಷ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಸರ್ಕಾರಗಳು ಪಡಿತರ ಸಾಮಾಗ್ರಿಗಳಲ್ಲಿ ಅಕ್ಕಿಯ ಜೊತೆಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಬೇಳೆಕಾಳುಗಳನ್ನೂ ನೀಡುತ್ತವೆ. ಕಂಡಿಪಾಪುವನ್ನು ಅನ್ನದೊಂದಿಗೆ ಕಲಸಿ ಬೇಯಿಸಿ ತಿನ್ನಬಹುದು. ಇದರೊಂದಿಗೆ ಸಾಂಬಾರ್ ಕೂಡ ತಯಾರಿಸಬಹುದು. ಚಪಾತಿ ಮತ್ತು ಪೂರಿಗಳನ್ನು ಸೊಪ್ಪಿನ ಜೊತೆಗೆ ತಿನ್ನಲಾಗುತ್ತದೆ ಉತ್ತಮ ರುಚಿ. ಆವಕಾಯ ಮದ್ದ್ ದಾಲ್ ಕಾಂಬಿನೇಷನ್ ಬಗ್ಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಹೇಳಲು ಏನೂ ಇಲ್ಲ. ಈ ರೆಸಿಪಿಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸಲು ಕಂಡಿಪಪ್ಪುವಿನಿಂದ ಅನೇಕ ಆರೋಗ್ಯ ಪ್ರಯೋಜನಗಳಿವೆ. ಜೊತೆಗೆ ಕೆಲವು ಅಡ್ಡ ಪರಿಣಾಮಗಳೂ ಇವೆ.

ಮಸೂರವು ಪ್ರೋಟೀನ್ ಮತ್ತು ಆಹಾರದ ಫೈಬರ್ನಲ್ಲಿ ಸಮೃದ್ಧವಾಗಿದೆ. ಕಡಿಮೆ ಕೊಲೆಸ್ಟ್ರಾಲ್ ಮತ್ತು ಸ್ಯಾಚುರೇಟೆಡ್ ಕೊಬ್ಬು. ಆದ್ದರಿಂದ ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಸುಲಭ. ಆದರೆ ನೀವು ಹೆಚ್ಚು ಕಂಡಿ ತಿಂದರೆ ಅಜೀರ್ಣ ಮತ್ತು ಜೀರ್ಣಕ್ರಿಯೆ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು ಬರಬಹುದು. ಇದು ಕೆಲವರಿಗೆ ಸರಿಹೊಂದದಿರಬಹುದು. ಕಂದಿಪಾಪುವಿನ ದುಷ್ಪರಿಣಾಮಗಳೇನು ಎಂಬುದನ್ನು ತಿಳಿಯೋಣ.

ಜೀರ್ಣಕಾರಿ ಅಲರ್ಜಿಗಳು:

ಕಾಂಡಿ ದಾಲ್ ಅನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಸೇವಿಸುವುದರಿಂದ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ರಾತ್ರಿಯಲ್ಲಿ, ಹೆಚ್ಚಿನ ಫೈಬರ್ ಅಂಶದಿಂದಾಗಿ ಗ್ಯಾಸ್ ಮತ್ತು ಅಸಿಡಿಟಿ ಸೇರಿದಂತೆ ಅಜೀರ್ಣ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದು. ಹಗಲಿನಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ದಾಲ್ ತಿನ್ನಲು ಪೌಷ್ಟಿಕತಜ್ಞರು ಸಲಹೆ ನೀಡುತ್ತಾರೆ. ಏಕೆಂದರೆ ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ದೇಹದಲ್ಲಿನ ಜೀರ್ಣಾಂಗ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಹೆಚ್ಚು ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿರುತ್ತದೆ, ಪೋಷಕಾಂಶಗಳು ಉತ್ತಮವಾಗಿ ವಿಭಜನೆಯಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ದೇಹದಿಂದ ಹೀರಲ್ಪಡುತ್ತದೆ. ಹೊಸದಾಗಿ ಬೇಳೆಕಾಳುಗಳನ್ನು ತಿನ್ನುವ ಅಭ್ಯಾಸವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವವರು ಸ್ವಲ್ಪ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಬೇಳೆಕಾಳುಗಳನ್ನು ತಿನ್ನುವುದು ಮತ್ತು ಕ್ರಮೇಣ ಸೇವನೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವುದು ಉತ್ತಮ.

ಯೂರಿಕ್ ಆಮ್ಲ:

ಕಾಳುಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಯೂರಿಕ್ ಆಮ್ಲದ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಆದರೆ ಕಿಡ್ನಿ ಸಮಸ್ಯೆ ಇರುವವರು ಜಾಗರೂಕರಾಗಿರಬೇಕು. ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಬೇಳೆಕಾಳುಗಳಲ್ಲಿ ಇರುವ ಸಂಯುಕ್ತವಾದ ಪ್ಯೂರಿನ್‌ಗಳಿಗೆ ಅಸಹಿಷ್ಣುತೆ ಇರುವವರು ಕಾಳಜಿ ವಹಿಸಬೇಕು. ಏಕೆಂದರೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಕಾಳುಗಳು ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಮೆಟಾಬೊಲೈಸ್ಡ್ ಯೂರಿಕ್ ಆಮ್ಲದ ಹೆಚ್ಚಿದ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಅರ್ಥೈಸುತ್ತವೆ. ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ, ಆರೋಗ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು ಉದ್ಭವಿಸುತ್ತವೆ. ಯೂರಿಕ್ ಆಸಿಡ್ ಹರಳುಗಳು ಮೂತ್ರಪಿಂಡದ ಕಲ್ಲುಗಳ ರಚನೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತವೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧನೆ ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಇವು ವಿಪರೀತ ನೋವನ್ನುಂಟು ಮಾಡುತ್ತವೆ. ಇದು ತ್ಯಾಜ್ಯ ವಿಲೇವಾರಿಯನ್ನೂ ನಿರ್ಬಂಧಿಸಬಹುದು. ಇದು ಸೋಂಕುಗಳು ಮತ್ತು ಮೂತ್ರಪಿಂಡ ವೈಫಲ್ಯಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು.

ಹೈಪರ್ಕಲೇಮಿಯಾ:

ಬೇಳೆಕಾಳುಗಳಲ್ಲಿ ಪೊಟ್ಯಾಸಿಯಮ್ ಇರುತ್ತದೆ. ಆಹಾರದಲ್ಲಿ ಪೊಟ್ಯಾಸಿಯಮ್ ಅಂಶವು ಅಧಿಕವಾಗಿದ್ದರೆ ಹೈಪರ್ಕಲೇಮಿಯಾ ಸಂಭವಿಸಬಹುದು. ಈ ಸ್ಥಿತಿಯು ಪ್ಲಾಸ್ಮಾ ಪೊಟ್ಯಾಸಿಯಮ್ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ. ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ, ಇದು 5.0 mEq/L ನಿಂದ 5.5 mEq/L ಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿದ್ದರೆ, ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸಬೇಕಾಗಬಹುದು. ಸೌಮ್ಯ ಹೈಪರ್‌ಕೆಲೆಮಿಯಾ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ತೋರಿಸದಿರಬಹುದು. ಆದರೆ ತೀವ್ರವಾಗಿದ್ದರೆ ಅದು ಅಪಾಯಕಾರಿ ಕಾರ್ಡಿಯಾಕ್ ಆರ್ಹೆತ್ಮಿಯಾ, ಸ್ನಾಯು ದೌರ್ಬಲ್ಯ ಅಥವಾ ಪಾರ್ಶ್ವವಾಯುವಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು. ಹೈಪರ್‌ಕಲೇಮಿಯಾದ ಲಕ್ಷಣಗಳು ವಾಂತಿ, ಆಯಾಸ, ಅನಿಯಮಿತ ಹೃದಯ ಬಡಿತ ಮತ್ತು ಉಸಿರಾಟದ ತೊಂದರೆಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರಬಹುದು. ಮೂತ್ರಪಿಂಡದ ಸಮಸ್ಯೆಯಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿರುವವರಿಗೆ ಈ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ನೋವಿನಿಂದ ಕೂಡಿದೆ.

ಪೈಲ್ಸ್:

ಪೈಲ್ಸ್ ಅಥವಾ ಮಚ್ಚೆಯಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿರುವವರು ಕಾಂಡಿ ಬೇಳೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ತಿಂದರೆ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ಹದಗೆಡುತ್ತದೆ. ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರೋಟೀನ್ ಅಂಶವನ್ನು ಜೀರ್ಣಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಶಕ್ತಿಯುತ ಜೀರ್ಣಾಂಗ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಅಗತ್ಯವಿದೆ. ವಿಸ್ತರಣೆಯ ಪರಿಣಾಮವು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿರದಿದ್ದರೆ, ಮಲಬದ್ಧತೆ ಹದಗೆಡುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ರಾಶಿಗಳ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳು ಹೆಚ್ಚು ಆಗಾಗ್ಗೆ ಆಗುತ್ತವೆ.

Leave A Reply

Your email address will not be published.