Physical Touch: ನಮ್ಮ ಪ್ರೀತಿ ಪಾತ್ರರು ಸ್ಪರ್ಶಿಸಿದಾಗ ದೇಹದಲ್ಲಿ ಏನೆಲ್ಲಾ ಚೇಂಜ್ ಆಗುತ್ತೆ ಗೊತ್ತಾ?

Physical Touch: ಒತ್ತಡ, ಆತಂಕ ಮತ್ತು ಭಯದಂತಹ ಭಾವನೆಗಳು ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ಮಾನಸಿಕವಾಗಿ ದುರ್ಬಲಗೊಳಿಸುತ್ತವೆ. ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ತುಂಬಾ ಒಂಟಿತನ ಅನುಭವಿಸುವುದು ಸಹಜ. ಕೆಲವರು ಯಾರಿಗೂ ಅರ್ಥವಾಗದ ಖಿನ್ನತೆಗೆ ಒಳಗಾಗುತ್ತಾರೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಜರ್ಮನಿ ಮತ್ತು ನೆದರ್ಲೆಂಡ್ಸ್‌ನ ಸಂಶೋಧಕರು ಭೌತಿಕ ಸ್ಪರ್ಶ/ಸ್ಪರ್ಶ ಚಿಕಿತ್ಸೆ (ಫಿಸಿಕಲ್ ಟಚ್/ಟಚ್ ಥೆರಪಿ) ಈ ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

 

137 ಅಧ್ಯಯನಗಳನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಿದ ನಂತರ ಸಂಶೋಧಕರು ಈ ಸಂಶೋಧನೆಗಳನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಅಧ್ಯಯನದಲ್ಲಿ 13,000 ಭಾಗವಹಿಸುವವರು ವಯಸ್ಕರು, ಮಕ್ಕಳು ಮತ್ತು ಶಿಶುಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದ್ದರು. ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಕಾರ, 6 ವಾರಗಳ ಕಾಲ 20 ನಿಮಿಷಗಳ ಮಸಾಜ್ ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆ ಹೊಂದಿರುವ ವಯಸ್ಸಾದ ಜನರಲ್ಲಿ ಆಕ್ರಮಣಕಾರಿ ನಡವಳಿಕೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ರಕ್ತದಲ್ಲಿನ ಒತ್ತಡದ ಗುರುತುಗಳು ಸಹ ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತವೆ.

 

ಸ್ತನ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಮಸಾಜ್ ನೀಡುವುದು ಆತಂಕವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ತೋರಿಸಲಾಗಿದೆ. ಮಗುವಿನೊಂದಿಗೆ ಚರ್ಮದಿಂದ ಚರ್ಮದ ಸಂಪರ್ಕದಿಂದ ತಾಯಿಯ ಸುರಕ್ಷತೆಯ ಪ್ರಜ್ಞೆಯು ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ. ತಲೆಯನ್ನು ಸ್ಪರ್ಶಿಸುವುದರಿಂದ ಮೂಡ್ ಕೂಡ ಸುಧಾರಿಸುತ್ತದೆ. ಮಾನವನ ಆರೋಗ್ಯ, ಸಂವಹನ ಮತ್ತು ಸಂಬಂಧಗಳಿಗೆ ಒಮ್ಮತದ ದೈಹಿಕ ಸ್ಪರ್ಶವು ಅತ್ಯಗತ್ಯ ಎಂದು ಈ ಸಂಶೋಧನೆಯು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. ನೀವು ಒತ್ತಡ, ಆತಂಕ ಅಥವಾ ಭಯದಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಒಬ್ಬರನ್ನೊಬ್ಬರು ತಬ್ಬಿಕೊಳ್ಳುವುದು, ಬ್ಯಾಕ್‌ರಬ್ ಮಾಡುವುದು ಅಥವಾ ಕೈಗಳನ್ನು ಹಿಡಿದಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುವುದು ತುಂಬಾ ಹಿತಕರವಾಗಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಈ ಅಧ್ಯಯನವು ತಿಳಿಸುತ್ತದೆ.

ಯಾರಿಗಾದರೂ ಸಹಾನುಭೂತಿ ತೋರಿಸಲು ಟಚ್ ಥೆರಪಿಯನ್ನು ಶತಮಾನಗಳಿಂದ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಆದರೆ, ವೈದ್ಯಕೀಯ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಆದ್ಯತೆ ನೀಡಿಲ್ಲ. ಆದರೆ ಈ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯು ವಿವಿಧ ವಯೋಮಾನದ ಜನರಿಗೆ ಅದ್ಭುತ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ಸ್ಪರ್ಶವು ಮೆದುಳಿನ ಆರ್ಬಿಟೋಫ್ರಂಟಲ್ ಕಾರ್ಟೆಕ್ಸ್ ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ಸಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ಪ್ರದೇಶವು ಪ್ರತಿಫಲ ಮತ್ತು ಸಹಾನುಭೂತಿಯ ಭಾವನೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ. ವಾಗಸ್ ನರವು ಸಹಾನುಭೂತಿಯ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯೊಂದಿಗೆ ನಿಕಟ ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿದೆ. ಸ್ಪರ್ಶವು ವಾಗಸ್ ನರವನ್ನು ಸಹ ಸಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ. “ಪ್ರೀತಿಯ ಹಾರ್ಮೋನ್” ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಆಕ್ಸಿಟೋಸಿನ್ ಸಹ ಸ್ಪರ್ಶದಿಂದ ಬಿಡುಗಡೆಯಾಗುತ್ತದೆ.

ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ

ಮಗುವಿನ ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಬೆಳವಣಿಗೆಗೆ ಸ್ಪರ್ಶ ಅತ್ಯಗತ್ಯ. ತಾಯಿ/ತಂದೆ ಅಥವಾ ಆರೈಕೆ ಮಾಡುವವರ ಚರ್ಮವು ಮಗುವಿನ ಚರ್ಮವನ್ನು ಸ್ಪರ್ಶಿಸುವುದು ಅವರ ನಡುವೆ ಬಲವಾದ ಬಂಧವನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುತ್ತದೆ. ಸ್ಪರ್ಶವು ಸುರಕ್ಷತೆ, ನಂಬಿಕೆ ಮತ್ತು ಮಗುವನ್ನು ಶಾಂತಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ. ಅಧ್ಯಯನಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಹೆಚ್ಚು ದೈಹಿಕ ಸ್ಪರ್ಶವನ್ನು ಪಡೆಯುವ ಶಿಶುಗಳು ಕಡಿಮೆ ಮಟ್ಟದ ಒತ್ತಡ ಮತ್ತು ಆತಂಕದ ಹಾರ್ಮೋನ್ ಕಾರ್ಟಿಸೋಲ್ ಅನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ. ಸ್ಪರ್ಶವು ಆಕ್ಸಿಟೋಸಿನ್ ಬಿಡುಗಡೆಯನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುತ್ತದೆ. ದೈಹಿಕ ಸ್ಪರ್ಶವು ಹಳೆಯ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಸಹ ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ ಏಕೆಂದರೆ ಅದು ಅವರ ಸ್ವಾಭಿಮಾನ ಮತ್ತು ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸುತ್ತದೆ.

ವೃದ್ಧಾಪ್ಯದಲ್ಲಿ

ವಯಸ್ಕರ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಸ್ಪರ್ಶವು ವಿಶೇಷ ಪಾತ್ರವನ್ನು ವಹಿಸುತ್ತದೆ. ಪ್ರಣಯ ಸಂಬಂಧಗಳಲ್ಲಿ, ದೈಹಿಕ ಅನ್ಯೋನ್ಯತೆ ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಬಾಂಧವ್ಯವನ್ನು ಬಲಪಡಿಸುತ್ತದೆ, ಪರಸ್ಪರ ಪ್ರೀತಿ ಮತ್ತು ಸ್ವೀಕಾರವನ್ನು ತಿಳಿಸುತ್ತದೆ. ಸ್ನೇಹಿತರು ಮತ್ತು ಕುಟುಂಬದ ಸದಸ್ಯರ ನಡುವೆ ಸ್ಪರ್ಶವೂ ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ. ಪರಸ್ಪರರ ಕೈಗಳನ್ನು ತಬ್ಬಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಮತ್ತು ಹಿಡಿದಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುವುದು ಬಾಂಧವ್ಯ ಮತ್ತು ಒಗ್ಗಟ್ಟಿನ ಭಾವನೆಯನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುತ್ತದೆ. ಮಾನಸಿಕ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿರುವವರಿಗೆ ಸ್ಪರ್ಶ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯು ಉಪಯುಕ್ತವಾಗಿದೆ. ಮಸಾಜ್‌ನಂತಹ ಚಿಕಿತ್ಸೆಗಳು ಒತ್ತಡ, ಆಘಾತ ಅಥವಾ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿರುವವರಿಗೆ ಪರಿಹಾರವನ್ನು ನೀಡಬಹುದು. ಇದು ಗರ್ಭಿಣಿ ಮಹಿಳೆಯರಲ್ಲಿ ನೋವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಖಿನ್ನತೆಯನ್ನು ತಡೆಯುತ್ತದೆ.

ವೃದ್ಧಾಪ್ಯದಲ್ಲಿ, ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಕಾಯಿಲೆಗಳು ಅಥವಾ ಮಾರಣಾಂತಿಕ ಕಾಯಿಲೆಗಳೊಂದಿಗೆ ವಯಸ್ಸಾದ ಜನರು ಒಂಟಿತನ, ದೈಹಿಕ ದೌರ್ಬಲ್ಯದಿಂದಾಗಿ ಸಂಪರ್ಕವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು. ಆದ್ದರಿಂದ ಆರೈಕೆ ಮಾಡುವವರು ಕೈ ಹಿಡಿಯುವುದು ಮತ್ತು ಮಸಾಜ್ ಮಾಡುವಂತಹ ಸ್ಪರ್ಶ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ನೀಡಬೇಕು. ಅವರಲ್ಲಿ ಒಂಟಿತನ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿ ಜೀವನದ ಗುಣಮಟ್ಟ ಹೆಚ್ಚುತ್ತದೆ.

ಯುವಜನರಿಗೆ (ವಯಸ್ಸು 10-19) ಸ್ಪರ್ಶವು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ ಏಕೆಂದರೆ ಇದು ಅವರಿಗೆ ಭದ್ರತೆಯ ಪ್ರಜ್ಞೆಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಒತ್ತಡವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಧನಾತ್ಮಕ ದೈಹಿಕ ಸ್ಪರ್ಶವು ಆತಂಕ ಮತ್ತು ಖಿನ್ನತೆಯ ಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಶಿಕ್ಷಕರು ಮತ್ತು ಪೋಷಕರು ಅವರೊಂದಿಗೆ ಸ್ನೇಹ ಮತ್ತು ಗೌರವಾನ್ವಿತ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಸಂವಹನ ನಡೆಸುವುದು ಬಹಳ ಮುಖ್ಯ. ದೈಹಿಕ ಸ್ಪರ್ಶವು ಬೆಂಬಲ, ಉತ್ತೇಜನ ಮತ್ತು ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಒದಗಿಸಲು ಪ್ರಬಲ ಸಾಧನವಾಗಿದೆ.

Leave A Reply

Your email address will not be published.